Cách tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ bản quyền

Thời gian gần đây, với việc nhà nước Việt Nam đã chú trọng nhiều hơn đến công tác bảo vệ bản quyền và chống hàng giả, hàng nhái thì các khoản thu nhập từ bản quyền cũng tăng lên đáng kể. Vì thế nên có rất nhiều người thắc mắc về khoản thu nhập này. Thu nhập từ bản quyền có phải đóng thuế TNCN không? Cách tính thuế ra sao?

Trong bài viết này, ACMan sẽ giúp các bạn giải đáp những câu hỏi trên.

1/ Thu nhập từ bản quyền có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

tinh-thue-thu-nhap-ca-nhan-doi-voi-thu-nhap-tu-ban-quyenTheo Điều 3 Luật Thuế Thu nhập cá nhân 2007 (sửa đổi, bổ sung 2012), Thu nhập từ bản quyền là một trong các đối tượng phải nộp thuế TNCN. Thu nhập từ bản quyền theo quy định này gồm chuyển giao, chuyển quyền sử dụng các đối tượng của quyền sở hữu trí tuệ; chuyển giao công nghệ.

Do đó, những khoản thu phát sinh từ các hoạt động liên quan tới quyền sở hữu trí tuệ ở trên đều sẽ được cộng với tổng thu nhập để làm cơ sở tính thuế TNCN.

2/ Các khoản thu nhập từ bản quyền

Thu nhập từ bản quyền là thu nhập nhận được khi chuyển nhượng, chuyển giao quyền sở hữu, quyền sử dụng các đối tượng của quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật Sở hữu trí tuệ; thu nhập từ chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật Chuyển giao công nghệ. Cụ thể như sau:

a/ Các khoản thu từ quyền sở hữu trí tuệ

Đối tượng phát sinh khoản thu của quyền sở hữu trí tuệ thực hiện theo quy định tại Điều 3 của Luật Sở hữu trí tuệ, trong đó:

– Đối tượng là các văn bản hướng dẫn liên quan như: Quyền tác giả các tác phẩm văn học, tác phẩm nghệ thuật, khoa học.

– Đối tượng quyền liên quan đến quyền tác giả bao gồm: ghi hình, ghi âm chương trình phát sóng, tín hiệu vệ tinh mang chương trình được mã hoá.

– Quyền sở hữu công nghiệp bao gồm sáng chế, kiểu dáng công nghiệp, thiết kế bố trí mạch tích hợp bán dẫn, bí mật kinh doanh, nhãn hiệu, tên thương mại và chỉ dẫn địa lý.

– Đối tượng quyền đối với giống cây trồng là vật liệu nhân giống và vật liệu thu hoạch.

b/ Các khoản thu từ việc chuyển giao công nghệ

Đối tượng phát sinh khoản thu của chuyển giao công nghệ thực hiện theo quy định tại Điều 7 của Luật Chuyển giao công nghệ, bao gồm:

– Chuyển giao các bí quyết kỹ thuật

– Chuyển giao kiến thức kỹ thuật về công nghệ dưới dạng phương án công nghệ, quy trình công nghệ, giải pháp kỹ thuật, công thức, thông số kỹ thuật, bản vẽ, sơ đồ kỹ thuật, chương trình máy tính, thông tin dữ liệu

– Chuyển giao giải pháp hợp lý hoá sản xuất, đổi mới công nghệ.

3/ Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ bản quyền

Cách tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ bản quyềnCăn cứ tính thuế đối với các khoản thu từ tiền bản quyền là thu nhập tính thuế và thuế suất.

a) Thu nhập tính thuế

– Thu nhập tính thuế từ tiền bản quyền là phần thu nhập vượt trên 10 triệu đồng theo hợp đồng chuyển nhượng, không phụ thuộc vào số lần thanh toán hoặc số lần nhận tiền mà người nộp thuế nhận được khi chuyển giao, chuyển quyền sử dụng các đối tượng của quyền sở hữu trí tuệ, chuyển giao công nghệ.

– Trường hợp cùng là một đối tượng của quyền sở hữu trí tuệ, chuyển giao công nghệ nhưng hợp đồng chuyển giao, chuyển quyền sử dụng thực hiện làm nhiều hợp đồng với cùng một đối tượng sử dụng thì thu nhập tính thuế là phần thu nhập vượt trên 10 triệu đồng tính trên tổng các hợp đồng chuyển giao, chuyển quyền sử dụng

– Trường hợp đối tượng chuyển giao, chuyển quyền là đồng sở hữu thì thu nhập tính thuế được phân chia cho từng cá nhân sở hữu. Tỷ lệ phân chia được căn cứ theo giấy chứng nhận quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

b) Thuế suất

Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ bản quyền áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 5%.

4/ Thời điểm xác định thu nhập tính thuế

Thời điểm xác định tính thuế là thời điểm trả tiền bản quyền.

5/ Cách tính thuế TNCN từ thu nhập bản quyền

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp   =   Thu nhập  tính thuế   ×   thuế suất 5%

* Lưu ý:

– Thu nhập tính thuế không phụ thuộc vào số lần thanh toán hoặc số lần nhận tiền mà người nộp thuế nhận được.

– Trường hợp cùng là một đối tượng của quyền sở hữu trí tuệ, chuyển giao công nghệ hoặc quyền thương mại nhưng việc chuyển quyền, chuyển giao, chuyển nhượng thực hiện thành nhiều hợp đồng thì thu nhập tính thuế được tính như sau:

Thu nhập tính thuế   =   (Thu nhập từ tổng các hợp đồng chuyển giao, chuyển quyền sử dụng)  –  10 triệu đồng

– Riêng đối với thu nhập từ tiền bản quyền, trường hợp đối tượng chuyển giao, chuyển quyền là đồng sở hữu thì thu nhập tính thuế được phân chia cho từng cá nhân sở hữu. Tỷ lệ phân chia được căn cứ theo giấy chứng nhận quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Như vậy, ACMan vừa giới thiệu cùng các bạn cách tính thuế TNCN đối với các khoản chi phí phát sinh từ bản quyền. Đối với các doanh nghiệp chuyên làm về lĩnh vực quản lý tác phẩm có bản quyền như công ty giải trí, công ty xuất bản,… thì có thể áp dụng phần mềm kế toán ACMan cho đơn vị của mình để công tác quản lý tài chính được đơn giản, chính xác và khoa học hơn.

Mọi chi tiết về sản phẩm xin vui lòng liên hệ:

CÔNG TY CỔ PHẦN ACMAN

Phòng 608-G5, Five Star Garden, Số 2 Kim Giang, Thanh Xuân, Hà Nội

Điện thoại: 1900 63 66 85; hotline 0966 04 34 34

Email: sales@acman.vn – Website: acman.vn

Bình luận

Xem thêm

Contact Me on Zalo