Hướng dẫn cách hạch toán tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết

Tiền thưởng vào các ngày lễ Tết được hạch toán như thế nào? Tiền thưởng hạch toán vào đâu? Các khoản tiền thưởng này có được tính vào tiền thưởng theo lương không hay là tính vào chi phí doanh nghiệp? Bài viết sau đây, ACMan sẽ chia sẻ và hướng dẫn các bạn cách hạch toán tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết.

1/ Tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết là gì?

Các khoản tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết là các khoản thưởng được pháp luật khuyến khích không có tính bắt buộc, đó là thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động. Các hình thức tiền thưởng phổ biến trong DN có tính chất tiền lương có thể kể đến, như:

– Thưởng thường niên (ngày Lễ, Tết, thưởng lương tháng 13 …).

– Thưởng đạt, vượt doanh số bán hàng.

– Thưởng hoàn thành vượt năng suất lao động.

– Thưởng sáng kiến, cải tiến kỹ thuật …

Như vậy, tiền thưởng là khoản tiền mà doanh nghiệp thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hàng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

2/ Tiền thưởng có được đưa vào chi phí hợp lý?

huong-dan-hach-toan-tien-thuong-ngay-nghi-le-tetCăn cứ theo Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC Quy định chi tiền lương, tiền công, tiền thưởng không đủ chứng từ để ghi nhận chi phí hợp lý:

– Chi tiền lương, tiền công và các khoản phải trả khác cho người lao động DN đã hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng thực tế không chi trả hoặc không có chứng từ thanh toán theo quy định của pháp luật.

– Các khoản tiền lương, tiền thưởng, chi mua bảo hiểm nhân thọ cho người lao động không được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau: Hợp đồng lao động; Thoả ước lao động tập thể; Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tập đoàn; Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty.

Như vậy, tiền thưởng được đưa vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp khi có chứng từ chi tiền, có quy định thưởng trong hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể hoặc quy chế tài chính, quy chế thưởng của doanh nghiệp.

3/ Tiền thưởng có phải chịu thuế Thu nhập cá nhân?

Tiền thưởng là khoản tiền có tính chất tiền công, tiền lương nên nó phải chịu thuế TNCN, trừ tiền thưởng sáng kiến, cải tiến kỹ thuật được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền công nhận.

Căn cứ tại Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC về các khoản thu nhập chịu thuế thì tiền thưởng kèm theo các danh hiệu được NN phong tặng, bao gồm cả tiền thưởng kèm theo các danh hiệu thi đua, các hình thức khen thưởng theo quy định của pháp luật về thi đua, khen thưởng

Lưu ý:

– Tiền thưởng lao động trong DN tính thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần; lao động ngoài DN, lao động học việc (không ký hợp đồng lao động) khấu trừ 10% thuế TNCN.

– Thưởng sáng kiến, cải tiến kỹ thuật do cơ quan NN công nhận được quy định tại Nghị định số 13/2012/NĐ-CP và Thông tư số 18/2013/TT-BKHCN.

– Thời điểm kê khai và tính thuế TNCN là thời điểm trả thu nhập. Do vậy, khoản tiền thưởng có thể phải kê khai và nộp thuế năm sau nếu chi trả trong năm sau.

>>> Xem thêm:

Hướng dẫn cách Hạch toán kinh phí công đoàn

Hướng dẫn cách hạch toán chi phí ăn uống tiếp khách trong doanh nghiệp

4/ Hướng dẫn hạch toán tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết

– Ghi nhận tiền thưởng vào chi phí:

Nợ TK 641, 642, 622, 154 …

Có TK 334, 338

– Đồng thời tính toán thuế TNCN phải nộp (nếu có), ghi:

Nợ TK 334

Có TK 3335

– Khi thanh toán tiền thưởng cho người lao động, ghi:

Nợ TK 334, 338

Có TK 111, 112

– Khi nộp thuế TNCN, kế toán ghi:

Nợ TK 3335

Có TK 111,112

Lưu ý :

– Tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết không phải tiền trợ cấp ngày lễ tết mang tính phúc lợi.

– Tiền thưởng gắn liền với mức lương, và mức độ hoàn thành công việc, có thể được chia hàng tháng, hoặc từng đợt trong năm.

– Trợ cấp phúc lợi được chia đều cho các cá nhân người lao động, được chia vào những kỳ nghỉ, hoặc những dịp hỗ trợ cho người lao động được hưởng phúc lợi vào các kỳ nghỉ dài như nghỉ mát, nghỉ đông; gia đình có hiếu hỷ, ốm đau…

– Tiền phúc lợi và tiền thưởng đều có thể chi bằng hiện vật hoặc bằng tiền mặt. Nhưng tiền hỗ trợ phúc lợi khấu trừ thuế TNCN theo mức 10% từ trên 10 triệu đồng/ lần (xem thu nhập này là thu nhập từ tiền thưởng, quà tặng).

Trên đây là một vài chia sẻ của ACMan về cách hạch toán tiền thưởng ngày nghỉ lễ, tết theo quy định mới nhất hiện hành. Với các doanh nghiệp có đông người lao động, quý khách hàng có thể ứng dụng phần mềm kế toán ACMan cho đơn vị của mình. Phần mềm sẽ giúp quý khách hàng tự động tính toán và hạch toán tiền lương, tiền thưởng cũng như hỗ trợ nhiều nghiệp vụ khác cho các bạn kế toán.

Để được tư vấn thêm về sản phẩm, xin quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Website: acman.vn

Điện thoại: 1900 63 66 85

Hotline: 0966 04 34 34

Email: sales@acman.vn

Bình luận

Xem thêm

Contact Me on Zalo