Căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ thừa kế, quà tặng

Thu nhập từ thừa kế, quà tặng là một loại thu nhập không thường gặp, nhưng đây trong những đối tượng chịu thuế thu nhập cá nhân. Vậy căn cứ để tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ thừa kế, quà tặng là gì? Hãy cùng theo dõi chia sẻ của chúng tôi trong bài viết dưới đây nhé

1. Thu nhập tính thuế

Theo quy định tại khoản 1 Điều 16 Thông 111/2013/TT-BTC, thu nhập tính thuế từ nhận thừa kế, quà tặng được hiểu là phần giá trị tài sản nhận thừa kế, quà tặng vượt trên 10 triệu đồng mỗi lần nhận. Giá trị tài sản nhận thừa kế, quà tặng được xác định đối với từng trường hợp.

a. Thu nhập tính thuế đối với thừa kế, quà tặng là chứng khoán

Căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ thừa kế quà tặngThu nhập này được quy định tại khoản 1 Điều 19 Thông tư 92/2015/TT-BTC như sau:

Đối với thừa kế, quà tặng là chứng khoán: giá trị tài sản nhận thừa kế là phần giá trị tài sản nhận thừa kế, quà tặng vượt trên 10 triệu đồng tính trên toàn bộ các mã chứng khoán nhận được chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào tại thời điểm đăng ký chuyển quyền sở hữu. Cụ thể là:

– Đối với chứng khoán giao dịch trên Sở Giao dịch chứng khoán: giá trị của chứng khoán được căn cứ vào giá tham chiếu trên Sở giao dịch chứng khoán tại thời điểm đăng ký quyền sở hữu chứng khoán.

– Đối với chứng khoán không thuộc trường hợp trên: giá trị của chứng khoán được căn cứ vào giá trị sổ sách kế toán của công ty phát hành loại chứng khoán đó tại thời điểm lập báo cáo tài chính gần nhất theo quy định của pháp luật về kế toán trước thời điểm đăng ký quyền sở hữu chứng khoán.

b. Đối với thừa kế, quà tặng là vốn góp trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh

Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 16 Thông tư 111/2013/TT-BTC, thu nhập để tính thuế trong trường hợp này là giá trị của phần vốn góp được xác định căn cứ vào giá trị sổ sách kế toán của công ty tại thời điểm gần nhất trước thời điểm đăng ký quyền sở hữu phần vốn góp.

c. Đối với tài sản là bất động sản

Theo điểm c khoản 1 Điều 16 Thông tư số 111/2013/TT-BTC, giá trị bất động sản được xác định như sau:

– Đối với bất động sản là giá trị quyền sử dụng đất thì phần giá trị quyền sử dụng đất được xác định căn cứ vào Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm cá nhân làm thủ tục đăng ký quyền sử dụng bất động sản.

– Đối với bất động sản là nhà và công trình kiến trúc trên đất thì giá trị bất động sản được xác định căn cứ vào quy định của cơ quan quản lý Nhà nước có thẩm quyền về phân loại giá trị nhà; quy định tiêu chuẩn, định mức xây dựng cơ bản do cơ quan quản lý Nhà nước có thẩm quyền ban hành; giá trị còn lại của nhà, công trình kiến trúc tại thời điểm làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu.

Trường hợp không xác định được theo quy định trên thì căn cứ vào giá tính lệ phí trước bạ do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định.

d. Đối với thừa kế, quà tặng là các tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng với cơ quan quản lý Nhà nước

– Theo khoản 2 Điều 19 Thông tư 92/2015/TT-BTC, căn cứ để xác định giá trị tài sản xác định trên cơ sở bảng giá tính lệ phí trước bạ do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm cá nhân làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản thừa kế, quà tặng.

– Trường hợp cá nhân nhận thừa kế, quà tặng là tài sản nhập khẩu và cá nhân nhận thừa kế, quà tặng phải nộp các khoản thuế liên quan đến việc nhập khẩu tài sản, thì giá trị tài sản để làm căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân đối với thừa kế quà tặng là giá tính lệ phí trước bạ do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản trừ đi các khoản thuế ở khâu nhập khẩu mà cá nhân tự nộp theo quy định.

>>> Xem thêm:

Khái niệm thuế thu nhập cá nhân không thường xuyên là gì và cách tính

Thuế thu nhập cá nhân với thu nhập từ tiền hoa hồng môi giới

2. Cách tính số thuế thu nhập cá nhân phải nộp đối với thu nhập từ thừa kế, quà tặng

Theo khoản 2, 4 Điều 16 Thông tư 111/2013/TT-BTC, cách tính số thuế phải nộp:

 Thuế thu nhập cá nhân phải nộp   =   (Thu nhập tính thuế)   x   (Thuế suất)

Trong đó:

Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thừa kế, quà tặng được áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 10%.

Thời điểm xác định thu nhập tính thuế từ thừa kế, quà tặng là thời điểm cá nhân làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản thừa kế, quà tặng.

Trên đây là một vài chia sẻ của ACMan về căn cứ tính thuế cũng như cách tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ thừa kế, quà tặng, hi vọng có thể giúp ích cho các bạn đọc.

Để được trải nghiệm thử miễn phí phần mềm kế toán ACMan của chúng tôi, các bạn có thể liên hệ theo thông tin dưới đây:

Công ty Cổ phần Phát triển Công nghệ ACMan

Điện thoại: 1900 63 66 85

Hotline: 0966 04 34 34

Email: sales@acman.vn

Youtube: ACMan – Nghề kế toán chuyên nghiệp

Bình luận

Xem thêm

Contact Me on Zalo