Email

info@acman.vn

Hotline

0966 04 34 34

Địa chỉ

Tầng 6, Số Nhà 28, Ngõ 460 Khương Đình, Hạ Đình, Thanh Xuân, Hà Nội.

  1. Home
  2. »
  3. Tin tức
  4. »
  5. Năm 2020, bán hàng giá trị dưới 200.000 đồng có phải lập hóa đơn không?

Năm 2020, bán hàng giá trị dưới 200.000 đồng có phải lập hóa đơn không?

Mục Lục
Nếu bạn thích bài viết, vote ngay post

Năm 2020, bán hàng giá trị dưới 200.000 đồng có phải lập hóa đơn không?

   Năm 2020 được coi là năm chuyển tiếp quan trọng khi mà nhiều quy định về hóa đơn giấy và hóa đơn điện tử đang cùng có hiệu lực. Việc có quá nhiều quy định chồng chéo nhau cùng một lúc có thể khiến các kế toán gặp khó khăn trong nghiệp vụ của mình. Đặc biệt, các kế toán trong ngành thương mại, bán lẻ có một băn khoăn chung là không biết các giao dịch dưới 200.000 đồng có phải lập hóa đơn điện tử hay không? Trong bài viết này, ACMan sẽ giúp các bạn làm rõ câu hỏi trên.

1. Trước 1/11/2020 Bán hàng dưới 200.000 không cần xuất hóa đơn điện tử trừ khi người mua yêu cầu

   Thời điểm trước 1/11/2020 là thời điểm mà các Thông tư. Nghị định cũ vẫn còn hiệu lực. Các doanh nghiệp, đơn vị vẫn được sử dụng song song hóa đơn giấy và hóa đơn điện tử, do đó quy định về xuất hóa đơn cũng có sự khác nhau:Ban-hang-duoi-200-ngan-co-phai-xuat-hoa-don-khong

a/ Đối với hóa đơn giấy (Gồm hóa đơn tự in, hóa đơn đặt tin, hóa đơn đặt mua của cơ quan thuế)

   Theo khoản 1 Điều 18 Thông tư 39/2014/TT-BTC, khi bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần bán thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua hàng yêu cầu lập và giao hóa đơn.

Lưu ý: Tuy không phải lập hóa đơn nhưng người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ.

   Khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung điểm b khoản 1 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại khoản 3 Điều 5 Thông tư 119/2014/TT-BTC) quy định: Trường hợp khi cung ứng dịch vụ, bán hàng hóa có giá trị từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, mã số thuế (nếu có), địa chỉ thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, MST.

Như vậy, khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn thì vẫn phải lập hóa đơn.

b/ Với hóa đơn điện tử

   Trong thời gian từ ngày 01-11-2018 đến ngày 31-10-2020, Nghị định 51/2010/NĐ-CP và Nghị định 04/2014/NĐ-CP về hóa đơn vẫn có hiệu lực thi hành. Do vậy, việc quản lý, sử dụng hóa đơn điện tử trong thời gian này thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư 31/2011/TT-BTC và Thông tư 39/2014/TT-BTC.
Theo đó, trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần (kể cả trường hợp người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) và trường hợp bán hàng hóa, dịch vụ có giá trị dưới 200.000 đồng mà người mua yêu cầu lấy hóa đơn thì phải lập hóa đơn. Trường hợp người mua không yêu cầu lấy hóa đơn thì thực hiện như đối với hóa đơn giấy.

2/ Từ sau ngày 1/11/2020: Phải lập hóa đơn điện tử không phân biệt giá trị từng lần bán

   Kể từ ngày 1/11/2020, 100% doanh nghiệp bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử. Điều này đồng nghĩa với việc các quy định cũ về hóa đơn sẽ chính thức hết hiệu lực và thay thế bằng quy định tại Nghị định 119/2018/NĐ-CP và Thông tư 68/2019/TT-BTC.

Tại khoản 1, Điều 4 Nghị định 119/2018/NĐ-CP quy định: Khi cung cấp dịch vụ, bán hàng hóa người bán (trừ hộ, cá nhân kinh doanh quy định tại khoản 6 Điều 12 Nghị định này) phải lập hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế hoặc hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế để giao cho người mua theo định dạng chuẩn dữ liệu mà cơ quan thuế quy định và phải ghi đầy đủ nội dung theo quy định tại Nghị định này, không phân biệt giá trị từng lần cung cấp dịch vụ, bán hàng hóa.

Khoản 1 Điều 12 Nghị định 119/2018/NĐ-CP cũng quy định: Doanh nghiệp, đơn vị, tổ chức kinh tế, tổ chức khác sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, không phân biệt giá trị từng lần cung cấp dịch vụ, bán hàng hóa.

Như vậy, từ ngày 01/11/2020, các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh khi bán hàng, cung cấp dịch vụ phải lập hóa đơn điện tử theo định dạng chuẩn dữ liu mà cơ quan thuế quy định và phải ghi đầy đủ nội dung, không phân biệt giá trị từng lần bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ mà không phụ thuộc vào việc người mua có lấy hóa đơn hay không.

Cũng tức là nói, mỗi một giao dịch phát sinh, bất kể giá trị nhỏ hay lớn đều phải xuất một hóa đơn. Điều này sẽ tạo điều kiện thuận lợi cho Cục Thuế trong công tác quản lý nhưng sẽ tạo gánh nặng đáng kể lên các kế toán viên của doanh nghiệp. Đặc biệt là với các doanh nghiệp bán lẻ, khối lượng hóa đơn cần quản lý có thể sẽ tăng lên đột biến. Để giải quyết vấn đề này, các kế toán và doanh nghiệp nên lựa chọn cho mình một phần mềm hóa đơn điện tử chuyên nghiệp và dễ sử dụng nhất.

Là một trong số ít các nhà phát hành đáp ứng đầy đủ tiêu chí của Thông tư 68/2019/TT-BTC, phần mềm hóa đơn điện tử AC-Invoice của ACMan luôn nhận được sự đánh giá cao của khách hàng cũng như được các cơ quan Thuế tin tưởng và lựa chọn làm đối tác phối hợp.

Việc tích hợp đồng bộ phần mềm kế toán và hóa đơn điện tử giúp các kế toán có thể dễ dàng quản lý tổng thể mọi dữ liệu tài chính – kế toán của doanh nghiệp một cách chính xác và nhanh chóng. Các kế toán không cần phải tốn công nhập lại số liệu nữa, giúp tiết kiệm thời gian và tăng tính hiệu quả trong công việc.

Hi vọng rằng qua bài viết trên, doanh nghiệp sẽ có thêm thông tin về các quy định liên quan đến hóa đơn điện tử cũng như các tiêu chí lựa chọn được nhà cung cấp phần mềm hóa đơn điện tử và phần mềm kế toán phù hợp nhất, tiện ích nhất.

Mọi thông tin về sản phẩm hoặc cần tư vấn, quý khách hàng có thể liên hệ với chúng tôi theo thông tin dưới đây:

Điện thoại: 1900 63 66 85
Hotline: 0966 04 34 34
Email: sales@acman.vn
Website: acman.vn

Đăng ký dùng thử miễn phí và nhận tư vấn về phần mềm ACMan

Tác giả

Thực Hiện Bởi : acman.vn

Phan Thế Thịnh
Phan Thế Thịnh

Bình luận

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tìm kiếm

Liên hệ tư vấn

Đăng ký ngay, không bỏ lỡ

Thông tin hữu ích mới nhất mỗi tuần: Bài viết chuyên gia, Thư mời hội thảo, Báo cáo chuyên ngành, eBook…
Công ty ACMANTư vấn
Scroll to Top

Đăng ký tư vấn

Vui lòng điền thông tin sau. ACMan sẽ liên hệ với bạn trong 24h làm việc