Email

info@acman.vn

Hotline

0966 04 34 34

Địa chỉ

Tầng 6, Số Nhà 28, Ngõ 460 Khương Đình, Hạ Đình, Thanh Xuân, Hà Nội.

  1. Home
  2. »
  3. Tài chính kế toán
  4. »
  5. Thuế thu nhập cá nhân với thu nhập từ nhận cổ tức

Thuế thu nhập cá nhân với thu nhập từ nhận cổ tức

Mục Lục
Nếu bạn thích bài viết, vote ngay post

Hiện nay, số lượng người tham gia đầu tư chứng khoán đang dần trở nên tăng nhanh. Vậy, nếu nhà đầu tư nhận cổ tức từ đầu tư chứng khoán có cần phải nộp thuế thu nhập cá nhân không? Nếu có thì mức nộp như thế nào? Trong bài viết này, ACMan sẽ giúp các bạn trả lời câu hỏi trên.

1. Nhà đầu tư nhận cổ tức có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Thuế thu nhập cá nhân với thu nhập từ nhận cổ tứcThuế thu nhập cá nhân là khoản tiền mà người có thu nhập phải trích nộp một phần tiền lương hoặc từ các nguồn thu nhập khác vào ngân sách nhà nước.

Theo quy định tại điểm b khoản 3 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì:

“3. Thu nhập từ đầu tư vốn

Thu nhập từ đầu tư vốn là khoản thu nhập cá nhân nhận được dưới các hình thức:

a) Tiền lãi nhận được từ việc cho các tổ chức, doanh nghiệp, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh, nhóm cá nhân kinh doanh vay theo hợp đồng vay hoặc thỏa thuận vay, trừ lãi tiền gửi nhận được từ các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo hướng dẫn tại tiết g.1, điểm g, khoản 1, Điều 3 Thông tư này.

b) Cổ tức nhận được từ việc góp vốn mua cổ phần…”

Như vậy, nhà đầu tư nhận cổ tức sẽ phải thực hiện nộp thuế thu nhập cá nhân.

2. Mức đóng thuế thu nhập cá nhân với thu nhập từ nhận cổ tức

Căn cứ Khoản 4 Điều 10 Thông tư 111/2013/TT-BTC có quy định về cách tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ đầu tư vốn thì:

Số thuế TNCN phải nộp  =  (Thu nhập tính thuế)  x  (Thuế suất 5%)

>>> Xem thêm:

Thuế thu nhập cá nhân từ làm đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số, bán hàng đa cấp

Hướng dẫn tính thuế thu nhập cá nhân từ bán hàng Online

3. Quy định về thuế TNCN với đối với cổ tức chia bằng cổ phiếu

Cụ thể, điểm d, khoản 5, Điều 7 Nghị định 126/2020/NĐ-CP quy định:

“Tổ chức khai thuế thay và nộp thuế thay cho cá nhân nhận cổ tức bằng chứng khoán; cá nhân là cổ đông hiện hữu nhận thưởng bằng chứng khoán; cá nhân được ghi nhận phần vốn tăng thêm do lợi tức ghi tăng vốn; cá nhân góp vốn bằng bất động sản, phần vốn góp, chứng khoán. Thời điểm khai thuế thay và nộp thuế thay được thực hiện khi cá nhân phát sinh chuyển nhượng chứng khoán cùng loại, chuyển nhượng vốn, rút vốn.”

Như vậy, nếu cá nhân nhận cổ tức bằng chứng khoán thì tổ chức sẽ là người khai và nộp thuế thay.

Trên đây là một vài chia sẻ của ACMan về vấn đề thuế thu nhập cá nhân với thu nhập từ cổ tức. Hi vọng có thể giúp đỡ các bạn kế toán cũng như các chủ đầu tư hiểu rõ hơn về quyền và nghĩa vụ của mình.

Bên cạnh đó, để việc quản lý số liệu kế toán của doanh nghiệp được hiệu quả, chính xác và khoa học, các bạn có thể ứng dụng phần mềm kế toán ACMan cho doanh nghiệp của mình. Mọi chi tiết về sản phẩm xin vui lòng liên hệ:

CÔNG TY CỔ PHẦN ACMAN

Hotline: 0966 04 34 34

Điện thoại: 1900 63 66 85

Email: sales@acman.vn

Đăng ký dùng thử miễn phí và nhận tư vấn về phần mềm ACMan

Tác giả

Thực Hiện Bởi : acman.vn

Phan Thế Thịnh
Phan Thế Thịnh

Bình luận

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tìm kiếm

Liên hệ tư vấn

Đăng ký ngay, không bỏ lỡ

Thông tin hữu ích mới nhất mỗi tuần: Bài viết chuyên gia, Thư mời hội thảo, Báo cáo chuyên ngành, eBook…
Công ty ACMANTư vấn
Scroll to Top

Đăng ký tư vấn

Vui lòng điền thông tin sau. ACMan sẽ liên hệ với bạn trong 24h làm việc