Hướng dẫn kê khai và quyết toán thuế với cá nhân chưa có mã số thuế

Theo quy định của pháp luật Việt Nam về quyền và nghĩa vụ của công dân, những cá nhân hoạt động lao động có thu nhập phải có nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân (TNCN) cho nhà nước. Để nộp thuế TNCN, người lao động cần có mã số thuế (MST) thu nhập cá nhân. Cũng có trường hợp cá nhân chưa kịp đăng ký mã số thuế thì phải kê khai, quyết toán và nộp thuế. Vậy thì trường hợp này nên giải quyết như thế nào? Trong bài viết dưới đây, ACMan xin được chia sẻ cùng các bạn cách kê khai và quyết toán thuế với cá nhân chưa có mã số thuế.

 

1/ Quy định về kế khai thuế với cá nhân chưa có mã số thuế

quyết toán thuế với cá nhân chưa có mã số thuế - ảnh 1Một số quy định về quyết toán thuế cho người chưa có MST các bạn cần lưu ý bao gồm:

– Giảm trừ cho cá nhân khi kê khai thuế TNCN đối với người không có MST: Người chưa có mã số thuế được giảm trừ cho bản thân đến 9 triệu đồng/tháng giống như với các cá nhân có mã số thuế.

– Giảm trừ cho người phụ thuộc khi kê khai thuế với người không có MST: Theo điều 9, Khoản 1, Điểm c Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định như sau: “c.2.1) Người nộp thuế sẽ được tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc nếu người nộp thuế đã đăng ký thuế và được cấp mã số thuế”.

Như vậy, những người chưa có MST thì khi kê khai thuế sẽ không được giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc.

Ngoài ra, theo điểm i, khoản 1, Điều 25 của Thông tư 111/2013/TT-BTC, người chưa được cấp mã số thuế cũng không được lập bảng cam kết tổng thu nhập chưa tới mức chịu thuế để tránh bị khấu trừ thuế.

 

2/ Hướng dẫn quyết toán thuế với cá nhân chưa có mã số thuế

a/ Căn cứ pháp lý

– Thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính

– Thông tư 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014

– Thông tư 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014

– Khoản 3, Điều 21, Thông tư 92/2015/TT-BTC và Công văn 801/TCT-TNCN hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2015 và cấp mã số thuế NPT.

– Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013.

b/ Hoàn thuế TNCN khi quyết toán thuế đối với người chưa cấp mã số thuế

Hoàn thuế thu nhập cá nhân chỉ được áp dụng với người đã đăng ký mã số thuế tại thời điểm nộp thuế thu nhập cá nhân.

quyết toán thuế với cá nhân chưa có mã số thuế - ảnh 2Còn với cá nhân chưa cấp mã số thuế được quy định về việc hoàn thuế tại Khoản 1, Điều 28, Thông tư 111/2013/TT-BTC như sau: “1. Việc hoàn thuế TNCN áp dụng đối với các cá nhân đã đăng ký và có MST tại thời điểm nộp hồ sơ quyết toán thuế”.

Như vậy, theo quy định trên, người chưa được cấp mã số thuế thu nhập cá nhân, khi kê khai thuế sẽ không được xin hoàn thuế mà được bù trừ vào năm sau khi phát sinh khấu trừ thuế TNCN.

c/ Ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân đối với người chưa có mã số thuế

Cá nhân chưa có mã số thuế sẽ không được phép ủy quyền cho doanh nghiệp quyết toán thuế thu nhập thay mà phải tự mình đi kê khai, quyết toán thuế với cơ quan thuế.

Nếu cá nhân chưa được cấp mã số thuế, và chỉ có một nguồn thu trong năm tại doanh nghiệp thì khi doanh nghiệp khai quyết toán thuế đối với cá nhân phát này, doanh nghiệp không tích vào ô ủy quyền quyết toán thuế.

d/ Các khoản giảm trừ khi quyết toán thuế với người chưa có mã số thuế

– Cá nhân không có mã số thuế vẫn được giảm trừ cho bản thân 9 triệu đồng/tháng khi quyết toán thuế giống như cá nhân có mã số thuế.

– Cá nhân không có MST thì không được giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc khi quyết toán thuế.

 

3/ Tổng kết

Từ những quy định trên thì đối với cá nhân không có MST, khi kê khai và quyết toán thuế sẽ phải tuân thủ những quy định sau:

– Không được xin hoàn thuế đối với số thuế TNCN nộp thừa mà chỉ được dành để nộp bù vào khoản thuế thu nhập cá nhân phát sinh trong năm sau.

– Không được ủy quyền cho người khác nộp thuế thu nhập cá nhân thay mình.

– Không được giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc.

Như vậy, ACMan vừa chia sẻ cùng các bạn một vài thông tin về việc kê khai và quyết toán thuế với cá nhân chưa có mã số thuế. Dù các bạn là cá nhân hay doanh nghiệp, nhất là cá doanh nghiệp thuê lao động tự do, đều cần phải nắm rõ những thông tin trên.

Nếu các bạn có bất kỳ thắc mắc nào cần được tư vấn về mọi lĩnh vực liên quan đến thuế như: quyết toán, hoàn thuế, lập báo cáo tài chính,… hoặc cần ứng dụng một giải pháp quản lý tài chính – kế toán cho doanh nghiệp của mình thì đừng ngần ngại mà hãy liên hệ ngay với ACMan để được tư vấn:

Công ty Cổ Phần Phát Triển Công Nghệ ACMan

Điện thoại: 1900 63 66 85

Hotline: 0966 04 34 34

Email: sales@acman.vn

Facebook: ACMan Soft

Bình luận

Xem thêm

Contact Me on Zalo