Email

info@acman.vn

Hotline

0966 04 34 34

Địa chỉ

Tầng 6, Số Nhà 28, Ngõ 460 Khương Đình, Hạ Đình, Thanh Xuân, Hà Nội.

Search
Close this search box.
  1. Home
  2. »
  3. Tin tức
  4. »
  5. Tiền thưởng lễ, tết có được tính vào chi phí hợp lý không?

Tiền thưởng lễ, tết có được tính vào chi phí hợp lý không?

Mục Lục
5/5 - (50 vote) cảm ơn bạn thích bài viết

Thưởng Tết hay tiền thưởng tết là vấn đề mà doanh nghiệp và người lao động cực kỳ quan tâm và cũng giúp nâng cao tăng tinh thần làm việc của các nhân viên, để nâng suất lao động mang lợi nhuận về cho công ty. Nhưng có một thắc mắc chung của rất nhiều người là khoản tiền thưởng tết này có được tính vào chi phí hợp lý cho vào thuế thu nhập doanh nghiệp hay không? Trong bài viết này, ACMan sẽ giúp các bạn giải đáp câu hỏi trên.

1. Doanh nghiệp có bắt buộc thưởng Tết cho người lao động?

Tiền thưởng lễ, tết có được tính vào chi phí hợp lý không?Cũng như quy định của Bộ luật Lao động 2012, Bộ luật Lao động 2019 không quy định yêu cầu doanh nghiệp phải thưởng Tết cho người lao động trong mọi trường hợp.

Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 1 Điều 104 Bộ luật Lao động 2019 quy định “thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động”.

Như vậy, doanh nghiệp hoàn toàn có thể chủ động lựa chọn thưởng hoặc không thưởng Tết cho người lao động. Việc xét thưởng Tết được dựa vào Quy chế thưởng do doanh nghiệp quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

2. Doanh nghiệp có thể lựa chọn thưởng têt bằng hiện vật hoặc bằng tiền

Nếu như trước đây, Bộ luật Lao động 2012 quy định Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động.

Thì Bộ luật Lao động 2019 quy định như sau: Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động.

Doanh nghiệp có thể lựa chọn thưởng têt bằng hiện vật hoặc bằng tiền

Như vậy, trong trường hợp doanh nghiệp có thưởng tết cho người lao động thì doanh nghiệp có thể lựa chọn thưởng bằng tiền, tài sản, hình thức khác do doanh nghiệp quyết định theo tình hình kinh doanh thực tế mà không bắt buộc phải thưởng tết dưới hình thức bằng tiền. Đây là điểm mới của pháp luật về lao động so với những năm trước đây.

3. Tiền thưởng tết có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác và KHÔNG bao gồm: các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật Lao động 2019, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca…

Tiền thưởng tết có phải đóng bảo hiểm xã hội không

Như vậy, tiền thưởng Tết của người lao động làm việc tại doanh nghiệp không làm căn cứ để tính đóng BHXH.

>>> Xem thêm:

Những khoản thuế, lệ phí không được tính là chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp

Chi phí phúc lợi cho nhân viên có được trừ khi tính thuế Thu nhập doanh nghiệp không?

4. Tiền thưởng tết có được tính vào chi phí hợp lý không?

Căn cứ theo Điều 104 Bộ luật lao động 45/2019/QH14 quy định về Tiền thưởng:

– Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

– Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

Tiếp đó, Theo Khoản 2 Điều 3 Thông tư 25/2018/TT-BTC sửa đổi, bổ sung tại Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC:

“2.6. Chi tiền lương, tiền công, tiền thưởng cho người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Chi tiền lương, tiền công và các khoản phải trả khác cho người lao động doanh nghiệp đã hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng thực tế không chi trả hoặc không có chứng từ thanh toán theo quy định của pháp luật.

b) Các Khoản tiền lương, tiền thưởng cho người lao động

không được ghi cụ thể Điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau: Hợp đồng lao động; Thoả ước lao động tập thể; Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tập đoàn; Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty.”

Như vậy, để tiền thưởng tết được đưa vào chi phí hợp lý thì:

– Cần ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau: Hợp đồng lao động; Thoả ước lao động tập thể; Quy chế tài chính của Công ty hoặc Quy chế thưởng của Công ty.

– Có quyết định lương thưởng.

– Có phiếu chi tiền thưởng.

Trên đây là một vài chia sẻ của ACMan về vấn đề tiền thưởng tết. Các doanh nghiệp, cần lưu ý để các rủi ro bị xử phạt vi phạm hành chính không đáng có. Bên cạnh đó, để việc quản lý tài chính kế toán của doanh nghiệp được tốt nhất, các bạn kế toán có thể thử ứng dụng giải pháp phần mềm kế toán online ACMan của chúng tôi. Mọi chi tiết về sản phẩm xin vui lòng liên hệ:

CÔNG TY CỔ PHẦN ACMAN

Group Hỗ trợhttps://www.facebook.com/groups/Acman.vn/

FanpageCông ty Cổ phần ACMan

Websiteacman.vn

Hotline: 0966 04 34 34

Điện thoại: 1900 63 66 85

Email: sales@acman.vn

Đăng ký dùng thử miễn phí và nhận tư vấn về phần mềm ACMan

Tác giả

Thực Hiện Bởi : acman.vn

Bình luận

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tìm kiếm

Liên hệ tư vấn

Đăng ký ngay, không bỏ lỡ

Thông tin hữu ích mới nhất mỗi tuần: Bài viết chuyên gia, Thư mời hội thảo, Báo cáo chuyên ngành, eBook…
Công ty ACMANTư vấn
Scroll to Top
Nghỉ lễ 10-3

Đăng ký tư vấn

Vui lòng điền thông tin sau. ACMan sẽ liên hệ với bạn trong 24h làm việc