Email

info@acman.vn

Hotline

0966 04 34 34

Địa chỉ

Tầng 6, Số Nhà 28, Ngõ 460 Khương Đình, Hạ Đình, Thanh Xuân, Hà Nội.

  1. Home
  2. »
  3. Tin tức
  4. »
  5. Hóa đơn đầu vào bị bỏ sót thì kê khai bổ sung vào kỳ nào?

Hóa đơn đầu vào bị bỏ sót thì kê khai bổ sung vào kỳ nào?

Mục Lục
Nếu bạn thích bài viết, vote ngay post

Trong nghiệp vụ kế toán, việc bỏ sót hóa đơn khi kê khai là điều hoàn toàn có thể xảy ra. Đặc biệt là với các doanh nghiệp thương mại khi lượng hóa đơn xuất – nhập thường rất lớn. Vậy khi có hóa đơn đầu vào bị bỏ sót thì kê khai bổ sung vào kỳ phát sinh hóa đơn hay kê khai tại kỳ hiện tại? Cách xử lý trường hợp này như thế nào? Hãy cùng theo dõi bài viết dưới đây của ACMan các bạn nhé.

1. Hóa đơn đầu vào bị bỏ sót thì kê khai bổ sung vào kỳ phát sinh hóa đơn hay kê khai tại kỳ hiện tại?

Hóa đơn đầu vào bị bỏ sót thì kê khai bổ sung vào kỳ nào?Căn cứ tại điểm đ khoản 1 Điều 12 Luật Thuế giá trị gia tăng 2008 (được sửa đổi bởi khoản 6 Điều 1 Luật thuế giá trị gia tăng sửa đổi 2013) quy định:

“Khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

đ) Thuế giá trị gia tăng đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế giá trị gia tăng đầu vào khi kê khai, khấu trừ bị sai sót thì được kê khai, khấu trừ bổ sung trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.”

Đồng thời, điểm g khoản 1 Điều 9 Nghị định 209/2013/NĐ-CP và khoản 8 Điều 14 Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn thuế giá trị gia tăng đầu vào phát sinh trong kỳ nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của kỳ đó.

Bên cạnh đó, khoản 1 Điều 47 Luật Quản lý thuế 2019 quy định:

“Khai bổ sung hồ sơ khai thuế

1. Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai, sót thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế trong thời hạn 10 năm kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của kỳ tính thuế có sai, sót nhưng trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định thanh tra, kiểm tra.”

Tại khoản 4 Điều 7 Nghị định 126/2020/NĐ-CP hướng dẫn như sau:

“Hồ sơ khai thuế

4. Người nộp thuế được nộp hồ sơ khai bổ sung cho từng hồ sơ khai thuế có sai, sót theo quy định tại Điều 47 Luật Quản lý thuế và theo mẫu quy định của Bộ trưởng Bộ Tài chính. Người nộp thuế khai bổ sung như sau:

a) Trường hợp khai bổ sung không làm thay đổi nghĩa vụ thuế thì chỉ phải nộp Bản giải trình khai bổ sung và các tài liệu có liên quan, không phải nộp Tờ khai bổ sung.

Trường hợp chưa nộp hồ sơ khai quyết toán thuế năm thì người nộp thuế khai bổ sung hồ sơ khai thuế của tháng, quý có sai, sót, đồng thời tổng hợp số liệu khai bổ sung vào hồ sơ khai quyết toán thuế năm.

Trường hợp đã nộp hồ sơ khai quyết toán thuế năm thì chỉ khai bổ sung hồ sơ khai quyết toán thuế năm; riêng trường hợp khai bổ sung tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập từ tiền lương, tiền công thì đồng thời phải khai bổ sung tờ khai tháng, quý có sai, sót tương ứng.

b) Người nộp thuế khai bổ sung dẫn đến tăng số thuế phải nộp hoặc giảm số thuế đã được ngân sách nhà nước hoàn trả thì phải nộp đủ số tiền thuế phải nộp tăng thêm hoặc số tiền thuế đã được hoàn thừa và tiền chậm nộp vào ngân sách nhà nước (nếu có).

Trường hợp khai bổ sung chỉ làm tăng hoặc giảm số thuế giá trị gia tăng còn được khấu trừ chuyển kỳ sau thì phải kê khai vào kỳ tính thuế hiện tại. Người nộp thuế chỉ được khai bổ sung tăng số thuế giá trị gia tăng đề nghị hoàn khi chưa nộp hồ sơ khai thuế của kỳ tính thuế tiếp theo và chưa nộp hồ sơ đề nghị hoàn thuế.”

Như vậy, theo quy định nêu trên thì hồ sơ khai thuế có sai, sót thì kê khai vào tháng phát sinh (tức tháng mà hóa đơn được lập).

Tuy nhiên, trường hợp khai bổ sung chỉ làm tăng hoặc giảm số thuế giá trị gia tăng còn được khấu trừ chuyển kỳ sau thì phải kê khai vào kỳ tính thuế hiện tại.

Lưu ý: Trường hợp khai bổ sung không làm thay đổi nghĩa vụ thuế (ví dụ hoá đơn đầu vào của tài sản cố định mà thuế GTGT phải hạch toán vào nguyên giá như máy móc thiết bị) thì không phải nộp Tờ khai bổ sung.

2. Cơ quan thuế hướng dẫn kê khai hóa đơn đầu vào bị bỏ sót thế nào?

Hóa đơn đầu vào bị bỏ sót thì kê khai bổ sung vào kỳ nào? - ảnh 2Căn cứ tại Công văn 2397/CTBNI-KKKTT năm 2023, Cục thuế tỉnh Bắc Ninh hướng dẫn trường hợp công ty phát hiện hoá đơn đầu vào các tháng trước chưa kê khai thì Công ty được khai bổ sung hồ sơ khai thuế theo hướng dẫn tại Điều 47 Luật Quản lý thuế 2019 và khoản 4 Điều 7 Nghị định 126/2020/NĐ-CP cụ thể như sau:

– Kê khai bổ sung hóa đơn GTGT đầu vào bị bỏ sót tháng 9 năm 2022 vào tờ khai tháng 9 năm 2022;

– Kê khai bổ sung hóa đơn GTGT đầu vào bị bỏ sót tháng 12 năm 2022 vào tờ khai tháng 12 năm 2022;

– Kê khai bổ sung hóa đơn GTGT đầu vào bị bỏ sót tháng 1 năm 2023 vào tờ khai tháng 1 năm 2023.

>>> Xem thêm:

Hàng tiêu dùng nội bộ có phải xuất hóa đơn, kê khai thuế không?

Hóa đơn điện tử có được xuất âm không?

3. Hướng dẫn cách tra cứu hóa đơn đầu vào?

Để hạn chế bỏ sót hóa đơn đầu vào, doanh nghiệp có thể tra cứu hóa đơn đầu vào theo các bước như sau:

– Bước 1: Truy cập website https://hoadondientu.gdt.gov.vn

– Bước 2: Đăng nhập hệ thống tra cứu hóa đơn điện tử bằng mã số thuế công ty và mật khẩu đã được cung cấp

– Bước 3: Chọn mục [Tra cứu] => [Tra cứu hóa đơn]

– Bước 4: Chọn [Tra cứu hóa đơn điện tử mua vào]

– Bước 5: Nhập dữ vào ô [Ngày lập hóa đơn] theo khoảng thời gian muốn tra cứu (Thời hạn tra cứu tối đa là 31 ngày, nếu muốn tra cứu của nhiều tháng thì phải tra cứu nhiều lần)

– Bước 6: Sau đó chọn [Kết quả kiểm tra] – Tra cứu 2 mục trong kết quả kiểm tra: [Đã cấp mã hóa đơn] và [Tổng cục thuế đã nhận không mã] (để tra cứu được cả hóa đơn có mã và không mã của cơ quan thuế) => Tìm kiếm

– Bước 7: Hệ thống sẽ trả về các hóa đơn đầu vào có mã/không mã của doanh nghiệp trong khoảng thời gian do bạn chọn.

Trên đây là một vài chia sẻ của ACMan về  vấn đề hóa đơn đầu vào bị bỏ sót. Các kế toán cần lưu ý để kê khai bổ sung kịp thời. Qua đó tránh các rủi ro không đáng có về thuế.

Bên cạnh đó, để giảm thiểu tối đa các sai sót trong quá trình nhập – xuất hóa đơn, việc ứng dụng một phần mềm hóa đơn điện tử chuyên nghiệp là vô cùng cần thiết. Hiện nay, phần mềm hóa đơn điện tử AC-Invoice của Công ty Cổ phần Phát triển Công nghệ ACMan đang được nhiều khách hàng trên cả nước đánh giá cao nhờ vào những tính năng ưu việt của sản phẩm cũng như đáp ứng đầy đủ các thông tư, nghị định theo quy định của Bộ tài chính và Tổng cục thuế.

Để được tư vấn thêm và trải nghiệm thử miễn phí sản phẩm, xin quý khách vui lòng liên hệ:

Group Hỗ trợhttps://www.facebook.com/groups/Acman.vn/

FanpageCông ty Cổ phần ACMan

Công ty cổ phần phát triển công nghệ ACMan

Hotline: 0966 04 34 34

Điện thoại: 1900 63 66 85

Email: sales@acman.vn

Đăng ký dùng thử miễn phí và nhận tư vấn về phần mềm ACMan

Tác giả

Thực Hiện Bởi : acman.vn

Bình luận

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tìm kiếm

Liên hệ tư vấn

Đăng ký ngay, không bỏ lỡ

Thông tin hữu ích mới nhất mỗi tuần: Bài viết chuyên gia, Thư mời hội thảo, Báo cáo chuyên ngành, eBook…
Công ty ACMANTư vấn
Scroll to Top
Nghỉ lễ 10-3

Đăng ký tư vấn

Vui lòng điền thông tin sau. ACMan sẽ liên hệ với bạn trong 24h làm việc