Email

info@acman.vn

Hotline

0966 04 34 34

Địa chỉ

Tầng 6, Số Nhà 28, Ngõ 460 Khương Đình, Hạ Đình, Thanh Xuân, Hà Nội.

  1. Home
  2. »
  3. Tin tức
  4. »
  5. Nhà hàng có phải xuất riêng hóa đơn bia, rượu hay không?

Nhà hàng có phải xuất riêng hóa đơn bia, rượu hay không?

Mục Lục
5/5 - (13 vote) cảm ơn bạn thích bài viết

Khi chính sách giảm thuế giá trị gia tăng chính thức được áp dụng từ ngày 01/7/2023 theo Nghị định 44/2023/NĐ-CP, nhiều nhà hàng thắc mắc, nhà hàng có phải xuất riêng hóa đơn GTGT cho bia rượu như nghị định cũ hay không? Trong bài viết này, ACMan sẽ giúp các bạn giải đáp câu hỏi trên.

1. Rượu, bia có được giảm thuế giá trị gia tăng xuống 8% không?

Nhà hàng có phải xuất riêng hóa đơn bia, rượu hay không?Rượu bia là hàng hoá không áp dụng mức giảm thuế giá trị gia tăng xuống 8%. Bởi những lý do sau đây:

– Rượu bia là hàng hoá đang áp mức thuế tiêu thụ đặc biệt theo điểm b, điểm c khoản 1 Điều 2 Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt năm 2008. Cụ thể, mức thuế mà rượu bia phải chịu được quy định tại khoản 4 Điều 1 Luật Tiêu thu đặc biệt sửa đổi năm 2014:

  • Rượu từ 20 dộ trở lên chịu thuế 65%, rượu dưới 20 độ thì phải chịu mức thuế là 35%.
  • Bia phải chịu mức thuế tiêu thụ đặc biệt là 65%.

– Các loại mặt hàng hoá, dịch vụ được giảm thuế còn 8% căn cứ khoản 1 Điều 1 Nghị định 44/2023/NĐ-CP là các loại hàng hoá, dịch vụ đang hưởng mức thuế suất 10% trừ nhóm hàng hoá, dịch vụ sau đây:

“1. Giảm thuế giá trị gia tăng đối với các nhóm hàng hóa, dịch vụ đang áp dụng mức thuế suất 10%, trừ nhóm hàng hóa, dịch vụ sau:

b) Sản phẩm hàng hóa và dịch vụ chịu thuế tiêu thụ đặc biệt. Chi tiết tại Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định này.”

Do đó, rượu, bia là hàng hoá chịu thuế tiêu thụ đặc biệt nên không thuộc danh mục hàng hoá, dịch vụ được giảm thuế giá trị gia tăng xuống còn 8% theo phương pháp khấu trừ hoặc 20% theo phương pháp tỷ lệ % trên doanh thu.

>>> Xem thêm:

Phần mềm quản lý nhà hàng buffet hải sản tốt nhất và chuyên nghiệp nhất

Phần mềm hóa đơn điện tử khởi tạo từ máy tính tiền cho nhà hàng tiệc cưới

2. Nhà hàng có phải xuất riêng hóa đơn GTGT cho bia rượu không?​​

Do dịch vụ ăn uống trong các nhà hàng bao gồm các hàng hoá rượu, bia và các thực phẩm khác như đồ ăn, nước ngọt. Khi xuất hoá đơn giá trị gia tăng sẽ bao gồm cả hàng hoá áp dụng nhiều loại thuế suất khác nhau: Đồ ăn, đồ ngọt được hưởng thuế suất 8%, rượu bia không được hưởng thuế suất 8%.

Theo quy định tại Nghị định 44/2023/NĐ-CP, không phải xuất hoá đơn riêng cho mặt hàng rượu bia, đồ ăn, nước ngọt mà xuất chung trong một hoá đơn và xuất hoá đơn theo hướng dẫn tại khoản 4 Điều 3 Nghị định 44/2023/NĐ-CP như sau:

– Xuất hoá đơn theo phương pháp khấu trừ: Nếu nhà hàng có hoá đơn áp dụng các mức thuế suất khác nhau thì trên hoá đơn giá trị gia tăng phải ghi rõ thuế suất của từng hàng hoá, dịch vụ.

– Xuất hoá đơn theo phương pháp tỷ lệ % trên doanh thu: Nếu nhà hàng có hoá đơn áp dụng các mức thuế suất khác nhau thì trên hoá đơn giá trị gia tăng phải ghi rõ số tiền được giảm.

Theo đó, cách xuất hóa đơn được hướng dẫn theo Nghị định 44/2023/NĐ-CP như sau:

– Xuất hoá đơn theo phương pháp khấu trừ: Tại dòng thuế suất thuế giá trị gia tăng, nhà hàng phải ghi rõ 8% hoặc 10%, tiền thuế giá trị gia tăng, tổng số tiền người mua phải thanh toán cho từng loại hàng hoá, dịch vụ. Đồng thời, nhà hàng sẽ kê khai thuế giá trị gia tăng đầu ra căn cứ vào hoá đơn giá trị gia tăng.

– Xuất hoá đơn theo phương pháp tỷ lệ % trên doanh thu: Với phương pháp kê khai thuế giá trị gia tăng này, tại cột “thành tiền”, nhà hàng phải ghi đầy đủ tiền hàng hoá, dịch vụ trước khi giảm. Đồng thời, ghi chú “đã giảm… (ghi rõ số tiền) tương ứng 20% mức tỷ lệ % để tính thuế giá trị gia tăng.

Tại dòng “cộng tiền hàng hoá, dịch vụ” thì ghi theo số đã giảm 20% mức tỷ lệ % trên doanh thu hoặc ghi theo số chưa giảm (nếu có rượu, bia thuộc loại hàng hoá không được giảm 20% mức tỷ lệ % trên doanh thu).

Trên đây là một vài chia sẻ của ACMan về vấn đề: Nhà hàng có phải xuất riêng hóa đơn GTGT cho bia rượu không? Hi vọng có thể giúp ích cho các bạn kế toán của các hộ kinh doanh và doanh nghiệp đang kinh doanh lĩnh vực nhà hàng.

Bên cạnh đó, các chủ nhà hàng có thể ứng dụng giải pháp phần mềm quản lý nhà hàng ACMan Bar tích hợp hóa đơn điện tử của chúng tôi. Sử dụng phần mềm kế toán nhà hàng ACMan, anh/chị có thể quản lý tài chính nhà hàng dễ dàng, đưa ra những quyết định kinh doanh chính xác và tiết kiệm chi phí hơn. Hệ thống báo cáo tài chính cũng phản ánh tình hình kinh doanh, dòng tiền để quản lý nhà hàng chuyên nghiệp hơn. Đồng thời giảm thiểu tối đa các rủi ro liên quan tới xuất hóa đơn nhà hàng.

Phần mềm kế toán nhà hàng có thể đáp ứng đầy đủ mọi nghiệp vụ từ cơ bản đến chuyên sâu phù hợp với quy mô nhà hàng vừa và nhỏ, lớn, chuỗi nhà hàng. Để được trải nghiệm thử miễn phí sản phẩm xin vui lòng liên hệ:

Phòng Kinh doanh Công ty Cổ phần ACMan

Website: acman.vn

Điện thoại: 1900 63 66 85

Hotline: 0966 04 34 34

Email: sales@acman.vn

Đăng ký dùng thử miễn phí và nhận tư vấn về phần mềm ACMan

Tác giả

Thực Hiện Bởi : acman.vn

Bình luận

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tìm kiếm

Liên hệ tư vấn

Đăng ký ngay, không bỏ lỡ

Thông tin hữu ích mới nhất mỗi tuần: Bài viết chuyên gia, Thư mời hội thảo, Báo cáo chuyên ngành, eBook…
Công ty ACMANTư vấn
Scroll to Top

Đăng ký tư vấn

Vui lòng điền thông tin sau. ACMan sẽ liên hệ với bạn trong 24h làm việc