Email

info@acman.vn

Hotline

0966 04 34 34

Địa chỉ

Tầng 6, Số Nhà 28, Ngõ 460 Khương Đình, Hạ Đình, Thanh Xuân, Hà Nội.

  1. Home
  2. »
  3. Tin tức
  4. »
  5. Nghỉ phép năm có tính thứ 7, Chủ nhật hay không?

Nghỉ phép năm có tính thứ 7, Chủ nhật hay không?

Mục Lục
5/5 - (1 vote) cảm ơn bạn thích bài viết

Chế độ nghỉ phép năm là chế độ tiến bộ theo quy định của Bộ luật Lao động. Đây là khoảng thời gian nghỉ ngơi của người lao động. Do đó, có rất nhiều người thắc mắc rằng thời gian nghỉ phép năm này có tính thứ bảy và chủ nhật không? Hãy để ACMan giúp các bạn trả lời câu hỏi trên nhé!

1. Chế độ nghỉ phép hàng năm theo quy định

Nghỉ phép năm có tính thứ 7, Chủ nhật hay không?Căn cứ tại Điều 113 Bộ luật Lao động năm 2019 hướng dẫn bởi Điều 65,66,67 Nghị định 145/2020/NĐ-CP quy định về chế độ nghỉ phép hàng năm như sau:

Chế độ nghỉ phép hàng năm sẽ áp dụng cho những người lao động làm việc thường xuyên đủ mười hai tháng cho người sử dụng lao động sẽ được nghỉ phép hàng năm theo quy định của pháp luật và thời gian này sẽ được hưởng nguyên lương theo mức lương bình quân trong hợp đồng lao động giưã người sử dụng lao động và người lao động. Vậy tuỳ vào tính chất công việc và đối tượng lao động sẽ có ngày nghỉ phép hàng năm khác nhau, cụ thể như sau:

– Nếu người lao động làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường thì sẽ được nghỉ 12 ngày;

– Nếu làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục các công việc do Bộ lao động – thương binh và xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế sẽ đươc nghỉ tương ứng với 14 ngày;

– Làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục Bộ lao động – Thương binh và xã hội và Bộ y tế ban hành sẽ được nghỉ tương ứng với 16 ngày.

2. Trường hợp nghỉ phép với người lao động làm việc dưới 1 năm

Trường hợp thứ hai, người lao động làm việc dưới 12 tháng thì số ngày nghỉ phép năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với thời gian làm việc, cụ thể tại khoản 1 Điều 66 Nghị định 145/2020/NĐ-CP như sau: Số ngày nghỉ hằng năm của người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng theo quy định tại khoản 2 Điều 113 của Bộ luật Lao động được tính như sau: lấy số ngày nghỉ hằng năm cộng với số ngày được nghỉ tăng thêm theo thâm niên (nếu có), chia cho 12 tháng, nhân với số tháng làm việc thực tế trong năm để tính thành số ngày được nghỉ hằng năm.

Theo quy định tại Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 quy định như sau:

– Người sử dụng lao động phải có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hàng năm sau khi tham khảo người lao động nghỉ phép năm và phải thông báo trước cho người lao động khi sắp xếp cho họ nghỉ phép năm sau khi người sử dụng người lao động đã tham khảo ý kiến của những người lao động để bố trí cho nghỉ phép năm theo quy định. Có thể hiểu, nghỉ phép năm là quyền của người lao động tuy nhiên để đảm bảo cho hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp thì pháp luật đã quy định cụ thể rằng người sử dụng lao động sẽ ấn định lịch nghỉ phép năm cho người lao động.

– Người lao động và người sử dụng lao động có thể thỏa thuận để nghỉ hằng năm khi hai bên đã thống nhất có thể áp dụng nghỉ nhiều lần trong năm hoặc nghỉ gộp phép năm thành một lần nhưng không quá 03 năm theo quy định.

– Trường hợp người lao động ở xa nơi làm việc khi nghỉ hàng năm di chuyển về nơi cư trú bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thuỷ mà số ngày đi đường cả đi cả về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở lên ngoài số tiền được tính để hưởng phép năm thì người lao động sẽ được một lần duy nhất trong năm số tiền đi đường này ngoài ngày nghỉ hằng năm mà người lao động được người sử dụng lao động chi trả theo quy định.

– Ngoài ra cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghri hàng năm của người lao động theo quy định sẽ tính theo thâm niên làm việc thì số ngày nghỉ hằng năm sẽ được tăng thêm 01 ngày.

Theo quy định trên thì người lao động được nghỉ hằng năm phù hợp với quy định của Bộ luật lao động năm 2019 theo đó người lao động được nghỉ hằng năm sẽ được người sử dụng lao động quy định sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phù hợp với quy định của pháp luật lao động. Theo đó, tùy thuộc vào tính chất công việc và môi trường làm việc mà pháp luật quy định cho người lao động được nghỉ 12, 14 hay 16 ngày trong một năm và có thể nghỉ một lần hoặc nhiều lần.

>>> Xem thêm:

Đi làm vào ngày nghỉ phép được tính lương như thế nào?

Cách tính tiền tàu xe đi đường, tiền lương ngày nghỉ phép

3. Nghỉ phép có được hưởng lương không?

Điều 113 Bộ luật Lao động năm 2019 đã nêu rõ, người lao động nghỉ phép năm được hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động.

Như vậy, khi nghỉ làm theo diện nghỉ phép năm, người lao động vẫn được tính đủ lương theo thỏa thuận trong hợp đồng lao động.

Do đó, dù không đi làm nhưng ngươi lao động sẽ không bị trừ lương. Đến kỳ nhận lương, người lao động sẽ được doanh nghiệp trả đủ tiền lương theo thỏa thuận.

Lưu ý, khoản tiền lương trả cho ngày nghỉ phép năm chỉ tính theo lương thỏa thuận trong hợp đồng (thường là lương cơ bản) chứ không bao gồm tiền lương làm thêm giờ.

Với một số công ty có chế độ chuyên cần thì việc nghỉ phép năm có thể ảnh hưởng đến khoản trợ cấp chuyên cần mà người lao động được nhận cuối tháng.

Mỗi công ty sẽ có những chính sách, quy định riêng đối với chế độ chuyên cần để khích lệ người lao động đi làm đầy đủ. Ví dụ nghỉ quá 03 ngày/tháng (không tính ngày nghỉ hằng tuần, nghỉ lễ, Tết) thì sẽ bị cắt trợ cấp chuyên cần.

4. Nghỉ phép phải báo trước bao nhiêu ngày?

Hiện nay pháp luật không có quy định về thời gian báo trước khi nghỉ phép năm. Theo Điều 113 Bộ luật Lao động năm 2019, việc nghỉ phép năm là quyền của người lao động.

Tuy nhiên để đảm bảo cho hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp, Bộ luật Lao động đã trao việc quy định lịch nghỉ hằng năm cho người sử dụng lao động.

Cụ thể, khoản 4 Điều 113 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định, người lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người đó biết.

Do đó, thời gian nghỉ phép năm sẽ phải được ấn định từ trước. Đến ngày nghỉ, người lao động có quyền nghỉ làm và hưởng nguyên lương; người sử dụng lao động phải chủ động bố trí người lao động thực hiện công việc, đồng thời phải đảm bảo trả đủ tiền lương cho người lao động.

Thực tế, hầu hết các doanh nghiệp đều không ban hành lịch nghỉ hằng năm hoặc có thì cũng quy định theo một cách linh hoạt để tạo điều kiện cho người lao động.

Tuy nhiên họ cũng đặt ra một số quy định về việc xin nghỉ phép năm để đảm bảo có đủ thời gian để sắp xếp, bố trí công việc. Do đó người lao động cũng cần tuân thủ quy định mà doanh nghiệp đặt ra.

Trên đây là một vài chia sẻ của ACMan về những quy định liên quan tới ngày nghỉ phép người lao động, hi vọng có thể giúp ích cho các bạn đọc trong công việc hằng ngày.

Bên cạnh đó, để công việc kế toán quản trị tiền lương nhân sự trở nên đơn giản, chính xác và hiệu quả nhất, quý khách hàng có thể ứng dụng phần mềm kế toán tích hợp quản lý tiền lương nhân sự ACMan cho doanh nghiệp của mình. Mọi chi tiết về sản phẩm xin vui lòng liên hệ:

Công ty Cổ phần Phát triển Công nghệ ACMan

Website: acman.vn

Điện thoại: 1900 63 66 85

Hotline: 0966 04 34 34

Email: sales@acman.vn

Đăng ký dùng thử miễn phí và nhận tư vấn về phần mềm ACMan

Tác giả

Thực Hiện Bởi : acman.vn

Bình luận

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tìm kiếm

Liên hệ tư vấn

Đăng ký ngay, không bỏ lỡ

Thông tin hữu ích mới nhất mỗi tuần: Bài viết chuyên gia, Thư mời hội thảo, Báo cáo chuyên ngành, eBook…
Công ty ACMANTư vấn
Scroll to Top
Nghỉ lễ 10-3

Đăng ký tư vấn

Vui lòng điền thông tin sau. ACMan sẽ liên hệ với bạn trong 24h làm việc