Email

info@acman.vn

Hotline

0966 04 34 34

Địa chỉ

Tầng 6, Số Nhà 28, Ngõ 460 Khương Đình, Hạ Đình, Thanh Xuân, Hà Nội.

Search
Close this search box.
  1. Home
  2. »
  3. Tin tức
  4. »
  5. Quy định về thuế thu nhập cá nhân với thu nhập vãng lai dưới 2…

Quy định về thuế thu nhập cá nhân với thu nhập vãng lai dưới 2 triệu đồng

Mục Lục
Nếu bạn thích bài viết, vote ngay post

Với mức thu nhập vãng lai dưới 2 triệu đồng thì có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không đang là một câu hỏi mà nhiều người lao động thời vụ, đặc biệt là sinh viên làm việc thời vụ hoặc part-time thắc mắc. Trong bài viết này, ACMan sẽ giúp các bạn đọc hiểu rõ hơn về quy định và trách nhiệm về việc nộp thuế TNCN đối với thu nhập vãng lai dưới mức 2 triệu đồng.

1. Thế nào là thu nhập vãng lai?

Hiện nay, trong các quy định pháp luật về thuế thu nhập cá nhân (TNCN) cũng như trong các văn bản liên quan khác, không có định nghĩa cụ thể hoặc quy định rõ ràng về thu nhập vãng lai.

Tuy nhiên, từ thực tiễn, chúng ta có thể hiểu rằng thu nhập vãng lai là số tiền thu được từ tiền lương hoặc tiền công, không thông qua hợp đồng lao động và không có tính chất thường xuyên.

Quy định về thuế thu nhập cá nhân với thu nhập vãng lai dưới 2 triệu đồng

2. Thu nhập vãng lai dưới 2 triệu bị khấu trừ thuế thu nhập cá nhân không?

2.1 Thu nhập vãng lai dưới 2 triệu đồng có phải nộp thuế TNCN?

Theo quy định tại điểm i khoản 1 của Điều 25 trong Thông tư 111/2013/TT-BTC về việc khấu trừ thuế, các tổ chức hoặc cá nhân chi trả tiền công, thù lao, hoặc các khoản chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc có ký hợp đồng nhưng thời hạn không quá 03 tháng, và tổng số tiền chi trả thu nhập từ 02 triệu đồng trở lên, sẽ phải khấu trừ thuế với tỷ lệ 10% tính trên thu nhập trước khi chi trả cho cá nhân.

Đồng thời, theo quy định tại điểm c khoản 2 của Điều 2 trong cùng Thông tư, thu nhập từ tiền lương và tiền công bao gồm các khoản thu nhập mà người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:

– Tiền hoa hồng môi giới

– Hoa hồng đại lý bán hàng

– Tiền tham gia vào các dự án nghiên cứu khoa học và kỹ thuật

– Tiền nhuận bút; tiền tham gia vào các dự án và đề án

– Tiền tham gia biểu diễn văn hóa, nghệ thuật và thể dục thể thao

– Tiền tham gia hoạt động giảng dạy

– Tiền dịch vụ quảng cáo hoặc các dịch vụ và thù lao khác.

Như vậy theo quy định trên, thu nhập vãng lai trên 02 triệu đồng sẽ phải chịu mức khấu trừ thuế TNCN 10% tính trên tổng thu nhập trước khi chi trả cho cá nhân.

Do đó, đối với thu nhập vãng lai dưới 02 triệu đồng, cá nhân không cần phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Quy định về thuế thu nhập cá nhân với thu nhập vãng lai dưới 2 triệu đồng - ảnh 2

2.2 Thu nhập vãng lai dưới 2 triệu đồng có phải kê khai thuế TNCN?

Cũng theo quy định tại mục 2.1 của Thông tư 111/2013/TT-BTC đã đề cập ở trên, các cá nhân hoặc tổ chức chi trả tiền công, tiền lương cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc có ký hợp đồng lao động nhưng thời hạn của hợp đồng dưới 03 tháng sẽ áp dụng việc khấu trừ thuế TNCN với tỷ lệ 10% đối với thu nhập vãng lai từ 02 triệu đồng trở lên.

Tuy nhiên, thu nhập vãng lai dưới 02 triệu đồng sẽ không chịu mức khấu trừ 10% thuế TNCN. Do không nằm trong trường hợp khấu trừ thuế, cá nhân có thu nhập vãng lai dưới 02 triệu đồng sẽ không cần phải kê khai thuế TNCN.

>>> Xem thêm:

Thuế thu nhập cá nhân từ nhượng quyền thương mại

Khái niệm kỳ tính thuế thu nhập cá nhân là gì?

3. Không nộp thuế TNCN bị phạt bao nhiêu?

Thuế TNCN là một loại thuế trực thu, vì vậy việc tuân thủ quy định hay không phụ thuộc lớn vào sự tự giác của cá nhân khi nộp thuế. Với mức nộp thuế thu nhập vãng lai là 02 triệu đồng nên người lao động cần phải lưu ý rất kỹ để nộp thuế đúng quy định.

Trong trường hợp cá nhân không tuân thủ quy định và không nộp thuế theo đúng hạn, họ sẽ phải chịu mức phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự, tùy thuộc vào tính chất và mức độ nghiêm trọng của vi phạm.

Theo điều 59 Luật Quản lý thuế số 38/2019/QH14, việc chậm nộp thuế TNCN sẽ bị xử lý vi phạm hành chính theo cách sau:

– Mức phạt cho việc chậm nộp thuế là 0,03%/ngày tính trên số tiền thuế cá nhân đó nộp chậm.

– Thời gian tính tiền phạt được tính liên tục từ ngày sau ngày hết hạn nộp thuế đến ngày liền trước ngày mà số tiền nợ thuế, số tiền thu hồi hoặc số tiền thuế ấn định, tăng thêm hoặc chậm chuyển đã được nộp vào ngân sách nhà nước.

Như vậy, trong trường hợp cá nhân không nộp thuế thu nhập cá nhân vãng lai đúng hạn, họ sẽ phải chịu mức phạt là 0,03%/ngày tính trên số tiền thuế cá nhân đó nộp chậm.

Trên đây là một số chia sẻ của ACMan về các quy định liên quan tới thuế thu nhập cá nhân với thu nhập vãng lai dưới 02 triệu đồng. Hi vọng có thể giúp ích được cho các bạn kế toán, doanh nghiệp và người lao động.

Bên cạnh đó, để được trải nghiệm thử miễn phí phần mềm kế toán ACMan, xin quý khách vui lòng liên hệ:

Group Hỗ trợhttps://www.facebook.com/groups/Acman.vn/

FanpageCông ty Cổ phần ACMan

Công ty cổ phần phát triển công nghệ ACMan

Hotline: 0966 04 34 34

Điện thoại: 1900 63 66 85

Email: sales@acman.vn

Đăng ký dùng thử miễn phí và nhận tư vấn về phần mềm ACMan

Tác giả

Thực Hiện Bởi : acman.vn

Phan Thế Thịnh

Bình luận

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tìm kiếm

Liên hệ tư vấn

Đăng ký ngay, không bỏ lỡ

Thông tin hữu ích mới nhất mỗi tuần: Bài viết chuyên gia, Thư mời hội thảo, Báo cáo chuyên ngành, eBook…
Công ty ACMANTư vấn
Scroll to Top
Nghỉ lễ 10-3

Đăng ký tư vấn

Vui lòng điền thông tin sau. ACMan sẽ liên hệ với bạn trong 24h làm việc